Đất đang bị quy hoạch có làm được sổ đỏ hay không?

Xin chào luật sư! Tôi có vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự giả đáp như sau: gia đình bố mẹ tôi chuyển vào Hòa Bình sống theo diện phân công công tác của nhà nước. Năm 1989 và năm 1994 gia đình tôi có mua hai mảnh đất giáp nhau để làm nhà và làm vườn với diện tích tương ứng 2300m2 và 1500m2 của hai chủ được ủy ban phường xác nhận và gia đình tôi hàng năm vẫn đóng thuế đất ở cho 400m2 từ năm 2001 đến nay.
Trả lời
Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng vè gửi thắc mắc tới Công ty Luật Hoàng Phú chúng tôi. Với  những thông bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau: 

Theo khoản 2 Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định về việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất thì "Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật".

Ngòai ra, khoản 6 Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về các trường hợp không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất như sau "Người sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền"
Như vậy, mặc dù diện tích đất nhà bạn có đủ điều kiện để được cấp GCN Quyền sử dụng đất nhưng bạn đã nhận được thông báo về quyết định thu hồi đất nên không được cấp GCN quyền sử dụng đất. Nếu đã có quyết định thu hồi đất mà Nhà nước chưa thực hiện việc thu hồi đất, bồi thường, giải  phóng mặt bằng thì người sử dụng được tiếp tục sử dụng theo mục đích đã xác định trước khi công bố quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất; nếu người sử dụng đất không còn nhu cầu sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường hoặc hỗ trợ theo quy định của pháp luật. Nhà nước nghiêm cấm mọi hoạt động tự ý xây dựng, đầu tư bất động sản trong khu vực đất phải thu hồi để thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Trường hợp có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình gắn liền với đất phải thu hồi mà làm thay đổi quy mô, cấp công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khảo. Hy vọng, sự tư vấn của chúng tôi có thể giúp ích được cho bạn.

TRÂN TRỌNG./.
Công ty Luật Hoàng Phú
Địa chỉ: 501 – Số 276 Đường Láng – Đống Đa – Hà Nội
Website: http://thutucdatdai.com | http://dichvulamsodo.com
Hotline: 0916.10.2016
Tin liên quan